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MWONGOZO KUHUSU TARATIBU ZA KUITISHA NA
KUENDESHA MKUTANO WA KWANZA WA HALMASHAURI

1.0 Utangulizi

Serikali za Mitaa ni vyombo vilivyoanzishwa kwa mujibu wa Ibara
ya 145 na 146 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977
pamoja na marekebisho yake. Majukumu na muundo wa Mamlaka
za Serikali za Mitaa yameainishwa katika Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 na Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka ya Miji) Sura 288.

Shughuli na maamuzi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa
hufanywa kupitia mikutano na vikao ambavyo huongozwa na
Kanuni za Kudumu zilizoidhinishwa na Waziri mwenye dhamana na
Serikali za Mitaa. Kutozingatiwa kwa Kanuni na taratibu muhimu
zinazotumika katika kuendesha mikutano na shughuli nyingine
muhimu za Serikali za Mitaa, ni moja ya vyanzo vya migogoro na
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2.0
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migongano miongoni mwa Madiwani wenyewe au kati ya Madiwani
na Watendaji.

Lengo la Mwongozo huu ni kuwawezesha Madiwani na Watendaji
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuelewa taratibu muhimu za
uitishaji na uendeshaji wa mikutano ya kwanza ya Halmashauri

baada ya Uchaguzi Mkuu.

Uitishaji na Uendeshaji wa Mkutano wa kwanza wa Halmashauri

Uitishaji na Uendeshaji wa Mkutano wa kwanza wa Halmashauri
hufanywa kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia
uendeshaji wa shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Mkutano huu ni mahsusi kwa ajili ya kuchagua Viongozi wa
Halmashauri na uundaji wa kamati mbalimbali za Halmashauri.
Hivyo, mkutano wa kwanza wa Halmashauri ni tofauti na mikutano
mingine ya kawaida ya Halmashauri.

Mkutano wa Kwanza wa Halmashauri

Baada ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi kutangaza matokeo ya
uchaguzi wa Madiwani wa Kata na uteuzi wa Madiwani wa Viti
Maalum, Mkurugenzi wa Halmashauri ataitisha Mkutano wa
kwanza wa Halmashauri ndani ya siku 30.

Shughuli za Mkutano huo zitakuwa ni:

a) Diwani kula kiapo kama ilivyoelezwa kwenye Kanuni za
Kudumu za Halmashauri;

b) Diwani kutoa tamko la kimaandishi lililoandikwa kwa
Mkurugenzi akiahidi kutekeleza jambo linalohusiana na tamko la
maslahi katika shughuli za kibiashara, mali, na kadhalika na
kuzifuata Kanuni za Maadili ya Madiwani;
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3.0

¢) Kumchagua Meya au Mwenyekiti, Naibu Meya au Makamu
Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati za Kudumu za Halmashauri;

d) Kuunda Kamati za Kudumu za Halmashauri;

¢) Madiwani kuwasilisha kwa Mkurugenzi anuani zao za kudumu
kwa ajili ya kupokelea taarifa;

f) Kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri na Kamati za
Kudumu;

¢) Kupokea taarifa ya Mkurugenzi wa Halmashauri kuhusu

kumbukumbu ya maamuzi ya utekelezaji wa shughuli za
Halmashauri zilizofanyika katika kipindi ambacho Baraza la
madiwani lilivunjwa. Wajumbe wa Baraza watapokea taarifa
hiyo ya utekelezaji na kuijadili bila kubatilisha maamuzi

yaliyofikiwa.

Katika Mwongozo huu neno Diwani maana yake ni Mjumbe wa
Halmashauri wa kuchaguliwa kwa nafasi ya Diwani wa Kata, Viti
Maalumu, Mbunge wa Kuchaguliwa au Mbunge wa Viti Maalumu.

Maandalizi ya Mkutano wa kwanza wa Halmashauri

Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa maandishi kwa Kkila
Mjumbe katika muda usiopungua siku saba(7) akieleza mahali, siku
na saa ya Mkutano unaokusudiwa na mambo yatakayojadiliwa
katika Mkutano huo.

Taarifa ya Mkutano kwa wajumbe itaambatana na nyaraka au
kumbukumbu muhimu zitakazotumika katika Mkutano huo.
Nyaraka hizo zaweza kuwa ni pamoja na Taarifa ya utekelezaji wa
majukumu ya Halmashauri.



4,0 Taratibu na Umuhimu wa kiapo cha Madiwani

4.1

4.2

Umuhimu wa kiapo

Kabla ya shughuli nyingine yoyote kufanyika Diwani atakula
kiapo kabla ya kuanza kutekeleza majukumu yake. Diwani
yeyote ambaye hatakula kiapo kwa sababu yoyote ile,
hataruhusiwa kuanza kutekeleza majukumu yake ikiwa ni
pamoja na kutohudhuria vikao na mikutano ya Halmashauri.

Utaratibu wa kula kiapo utakuwa kama ifuatavyo

(i) Kila Diwani atajaza nakala mbili za fomu ya kiapo
itakayotolewa na Kamishna wa Viapo (Hakimu);

(il) Kamishna wa Viapo atawaapisha ama kwa kundi au
mmoja mmoja kwa kadri atakavyoona inafaa;

(iii) Baada ya kumaliza kuapa diwani atasaini fomu ya kiapo;

(iv) Diwani atakabidhiwa nakala moja ya kiapo na nyingine
itabaki kwa Mkurugenzi;

5.0 Taratibu za uchaguzi wa Meya au Mwenyekiti na Naibu Meya au
Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri

5.1

Utaratibu wa kupata majina ya wagombea nafasi za Meya na
Mwenyekiti na Naibu Meya na Makamu Mwenyekiti

Majina ya wagombea nafasi za Meya na Mwenyekiti na Naibu
Meya na Makamu Mwenyekiti yatapatikana kwa kufuata
taratibu zituatazo:-

Mkurugenzi atavijulisha kwa maandishi vyama vya siasa
vyenye Madiwani kwenye Halmashauri kuhusu taarifa ya
kufanyika kwa uchaguzi wa nafasi ya Umeya na Naibu Meya,



(b)

D2

Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti, na kuwaomba
kuwasilisha kwa maandishi jina la mgombea wa nafasi hizo.

Vyama vya siasa ngazi ya Wilaya na kwa vyama vya siasa
ambavyo havina ngazi ya Wilaya, ngazi ya Mkoa vitawasilisha
majina ya wagombea kutoka miongoni mwa Madiwani wa
Halmashauri, waliopendekezwa kugombea nafasi ya Meya na
Mwenyekiti, Naibu Meya na Makamu Mwenyekiti siku moja
kabla ya tarehe ya Mkutano wa Halmashauri.

Utaratibu wa Uchaguzi wa Nafasi za Meya na Mwenyekiti na
Naibu Meya na Makamu Mwenyekiti

Mkutano wa kwanza wa uchaguzi wa Meya na Mwenyekiti au
Naibu Meya na Makamu wa Mwenyekiti, na wajumbe wa
Kamati utaongozwa na Katibu Tawala wa Wilaya na
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa Katibu. Iwapo Katibu
Tawala wa Wilaya hatakuwepo, Afisa Tawala au mtu yeyote
anayetekeleza majukumu ya Katibu Tawala ataongoza
uchaguzi huo.

Baada ya kupokea majina yaliyopendekezwa kutoka kwenye
vyama vya siasa, Mkurugenzi atayasoma majina hayo
yaliyowasilishwa kwenye Mkutano wa kwanza wa
Halmashauri ili wajumbe waweze kuyapigia kura.

Mwenyekiti wa mkutano atatoa muda usiozidi dakika tano

kwa kila mgombea kujieleza na kuomba kura.

Meya na Mwenyekiti na Naibu Meya na Makamu wa

Mwenyekiti watachaguliwa na Wajumbe kutokana na

Wajumbe wa Halmashauri kwa kura ya siri itakayopigwa na

Mjumbe mmoja mmoja kwenye eneo la faragha litakalotengwa
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(f)

(h)

umbali usiopungua mita 5 kutoka mahali alipoketi msimamizi

wa uchaguzi.

Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa ajili ya
kupiga Kura, atapatiwa na msimamizi wa uchaguzi karatasi ya
kupigia kura kutoka kwenye chombo maalum kitakachowekwa
mbele ya Msimamizi wa Uchaguzi, na atakwenda moja kwa
moja kupiga kura yake kwenye sehemu ya faragha (kituturi).

Meya na Mwenyekiti au Naibu Meya na Makamu wa
Mwenyekiti atatangazwa kuwa amechaguliwa iwapo atapata
zaidi ya nusu ya kura zilizopigwa.

Iwapo wakati wa kumchagua Meya na Mwenyekiti au Naibu
Meya na Makamu wa Mwenyekiti jina moja tu
limependekezwa, Wajumbe watapiga kura za siri za “ndiyo”
au “hapana” na endapo kura za “ndiyo” zitazidi asilimia
hamsini ya kura zote zilizopigwa basi mgombea atatangazwa
kuwa Meya na Mwenyekiti au Naibu Meya na Makamu wa
Mwenyekiti.

Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini ya kura zote
zilizopigwa, jina la mgombea mwingine litapendekezwa kwa
njia na utaratibu uliotumika hapo awali.

Iwapo kura zitalingana, uchaguzi utarudiwa kwa mara ya pili
kwa wagombea ambao kura zao zinalingana na endapo hata
baada ya kurudia uchaguzi, kura zinalingana, Baraza litaamua
kugawana muda wa kuwa madarakani kwa wagombea hao
ambao kura zao zinalingana.

Iwapo itatokea nafasi wazi ya Meya au Mwenyekiti na Naibu
Meya au Makamu Mwenyekiti, kwa sababu yoyote ile
isipokuwa kwa kuondolewa madarakani na Baraza,
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6.0

Halmashauri itamchagua Meya na Mwenyekiti au Naibu Meya
au Makamu wa Mwenyekiti katika muda wa siku zisizozidi
sitini (60) tangu nafasi hiyo ilipotokea.

Endapo nafasi ya Meya au Mwenyekiti itakuwa wazi baada ya
kuondolewa madarakani na Baraza la Madiwani, na mhusika
amekata Rufaa dhidi ya uamuzi wa Baraza, uchaguzi wa

kujaza nafasi hiyo utafanyika baada ya majibu ya Rufaa hiyo
kutoka.

Utaratibu wa kuunda Kamati za Kudumu za Halmashauri

Kamati za Halmashauri ni za aina mbili yaani Kamati za Kudumu za

Halmashauri zilizoundwa chini ya Sheria za Serikali ya Mitaa
(Mamlaka za Wilaya) Sura 287 na Sheria ya Serikali za Mitaa

(Mamlaka za Miji) Sura 288 na Kamati nyingine zinazoundwa kwa

mujibu wa Miongozo mbalimbali.

6.1

Kamati za Kudumu
6.1.1 Halmashauri za Miji, Manispaa na Jiji

Kwa mujibu wa kifungu cha 47 (1) (a),(b),(c) cha Sheria
ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 288,
Halmashauri za Miji, Manispaa na Majiji zina Kamati za
Kudumu tatu (3) ambazo ni:-

(a) Kamati ya Fedha na Utawala,
(b) Kamati ya Masuala ya Uchumi, Afya na Elimu na
(c) Kamati ya Mipango Miji na Mazingira

6.1.2 Halmashauri za Wilaya

Kwa mujibu wa Kifungu cha 75(1) (a),(b),(c) cha Sheria
yva Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287,
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Halmashauri za Wilaya zina Kamati za Kudumu tatu (3)
ambazo ni:-

(a) Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango,
(b) Kamati ya Elimu, Afya na Maji na
() Kamati ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na

Mazingira.

6.1.3 Mamlaka ya Mji Mdogo

Kwa mujibu wa kifungu cha 98 cha Sheria za Serikali za
Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287, Mamlaka ya M;ji
Mdogo itakuwa na Kamati za Kudumu zifuatazo:-

a) Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango Miji;
b)  Kamati ya Elimu, Afya na Maji;
c¢)  Kamati ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira.

7.0 Kamati nyingine

7.1

Kamati za Maadili ya Madiwani

Kwa mujibu wa Kanuni ya 31 ya Kanuni za Maadili ya
Madiwani (Mamlaka za Wilaya) Tangazo la Serikali Na. 280 la
tarehe 4 Agosti, 2000, na Kanuni za Maadili ya Madiwani
(Mamlaka za Miji) Tangazo la Serikali Na. 281 la tarehe 4
Agosti, 2000, Halmashauri zinatakiwa kuunda Kamati ya
Maadili yenye Wajumbe wasiozidi watano (5) ambapo Afisa
Rasilimali watu wa Halmashauri atakuwa Katibu wa Kamati.
Mwenyekiti wa Kamati atachaguliwa na wajumbe wa Kamati
hii kama ilivyo kwa Kamati za Kudumu za Halmashauri.



8.0

7.2  Kamati ya kudhibiti UKIMWI

Kamati ya kudhibiti UKIMWI ni mojawapo ya Kamati
zinazoundwa na Halmashauri kwa ajili ya kuratibu utekelezaji
wa shughuli mbalimbali zinazohusu masuala ya UKIMWI
katika Halmashauri. Kamati hii inaundwa na wajumbe
wasiozidi watano (5) ambapo Mratibu wa UKIMWI wa
Halmashauri atakuwa Katibu wa Kamati. Majukumu ya
Kamati hii ni kama yalivyoainishwa katika Kanuni za Kudumu
za Halmashauri.

Uundwaji wa Kamati za Kudumu

Kila Kamati ya Kudumu ya Mamlaka ya Wilaya au Mamlaka za Miji
isipokuwa Kamati ya Fedha, itakuwa na wajumbe wasiozidi theluthi
moja (1/3) ya wajumbe wote wa Halmashauri. Mwenyekiti wa kila
Kamati ya Kudumu isipokuwa Kamati ya Fedha watachaguliwa na
wajumbe wa Kamati husika.

Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa Katibu wa Kamati zote za
Kudumu za Halmashauri.

8.1 Kamati ya Fedha

8.1.1 Kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu za Halmashauri na
nyaraka mbalimbali, Wajumbe wa Kamati ya Fedha ni
wale tu wanaoingia kwa nyazifa zao pamoja na Wajumbe
wengine wasiozidi wawili (2). Wajumbe hao ni-
a) Meya au Mwenyekiti ambaye atakuwa Mwenyekiti.
b) Naibu Meya au Makamu Mwenyekiti.
c¢) Mbunge au Wabunge wa Majimbo wanaowakilisha

Majimbo katika eneo la Halmashauri.
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d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za Halmashauri.

e) Wajumbe  wengine  wasiozidi wawili (2
watakaopendekezwa na Mwenyekiti au Meya na
kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri mmoja kati
yao awe mwanambke.

8.1.2 Uchaguzi wa wajumbe wasiozidi wawili (2) wa Kamati
ya Fedha uzingatie ujuzi na uzoefu wa mjumbe katika
kuchambua masuala mbalimbali yanayohusu
Halmashauri.

9.0 Utaratibu wa uteuzi wa Wajumbe wa Kamati ya Fedha utakuwa

kama ifuatavyo:-

9.1

9.2

93

Halmashauri yenye Madiwani wasiozidi ishirini (20), idadi ya
wajumbe wa Kamati wa Fedha itakuwa kama ilivyoonyeshwa
kwenye Kipengele cha 8.1.1 cha Mwongozo huu.

Halmashauri yenye idadi ya Madiwani wanaozidi ishirini (20)
na wasiozidi thelathini na tano (35) Wajumbe wa Kamati ya
Fedha watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye Kipengele cha
8.1.1 cha Mwongozo huu pamoja na wajumbe wengine wawili
(2) watakaotokana na orodha itakayopendekezwa na
Mwenyekiti au Meya na kupigiwa kura na Baraza la
Halmashauri mmoja kati yao awe wanawake.

Halmashauri yenye idadi ya Madiwani wanaozidi thelathini
na tano(35), Wajumbe wa Kamati ya Fedha watakuwa kama
ilivyoonyeshwa kwenye Kipengele cha 8.1.1 cha Mwongozo
huu pamoja na wajumbe wengine wanne(4) watakaotokana na
orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti au Meya na
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kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri wawili kati yao wawe
wanawake.

9.4 Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika nyadhifa zao kwa
muda wa mwaka mmoja na wataendelea kushika nyadhifa
hizo mpaka Mkutano wa mwaka wa Halmashauri unaofuata.

9.5 Mwenyekiti au Meya wa Halmashauri atakuwa ndiye mjumbe
pekee wa kila Kamati ya Kudumu iliyoundwa na Halmashauri
kutokana na wadhifa wake. Hivyo Makamu Mwenyekiti au
Naibu Meya, hawapaswi kuingia katika kila Kamati kama
ilivyo kwa Mwenyekiti au Meya.

Uteuzi wa Kamati nyingine za Kudumu za Halmashauri

Uteuzi wa wajumbe wa Kamati za Kudumu za Halmashauri
isipokuwa kwa Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango (kwa
Mamlaka za Wilaya) au Fedha na Utawala (Mamlaka za Miji)

utafuata utaratibu ufuatao:-

(@)Mkurugenzi kwa kushauriana na Meya au Mwenyekiti
watapendekeza majina ya wajumbe kwa kila Kamati na
kuwasilisha majina hayo katika Mkutano wa Baraza kwa ajili
ya kuidhinishwa.

(b)Kila mjumbe wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa angalau
Kamati moja ya Kudumu.

() Mkurugenzi kwa kushirikiana na Mwenyekiti au Meya
watafanya uchambuzi ili kuhakikisha kuna uwiano wa
uwakilishi katika kila Kamati kwa kuzingatia yafuatayo:-

(i) Idadi ya Wajumbe;
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(ii) Uwakilishi wa Vyama vya Siasa endapo katika
Halmashauri kuna wajumbe kutoka vyama viwili
au zaidi;

(iii)Sifa na uzoefu wa wajumbe ili kuwiana na
shughuli za kamati husika;

(iv) Uwiano wa kijinsia.

11.0 Matumizi ya Kanuni za Kudumu za Halmashauri
Kwa maana ya kutekeleza Mwongozo huu, Halmashauri ambazo
zina Kanuni za Kudumu zilizopitishwa baada ya mwaka 2012,

Mwongozo huu utasomwa pamoja na Kanuni hizo. Kwa
Halmashauri ambazo hazina Kanuni hizo, Mwongozo huu
utatumika.

12.0 Hitimisho

Kama ilivyoelezwa hapo juu, uitishaji na uendeshaji wa mikutano na vikao
vya Halmashauri huzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia
uendeshaji wa shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mwongozo huu
unatoa ufafanuzi wa namna ya kuitisha na kuendesha mikutano ya
kwanza ya Halmashauri. Hivyo kila Diwani na Mkurugenzi wa
Halmashauri anawajibu wa kuupokea, kuusoma, kuuelewa na kuuzingatia
Mwongozo huu.

:'ﬂl}"
s
J. A. 83gini

KATIBU MKUU

Nakala:

Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais - Ikulu,

1 Barabara ya Barack Obama
11400 DAR ES SALAAM.
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Katibu Mkuu,

Ofisi ya Waziri Mkuu,

2 Mtaa wa Magogoni,
11410 DAR ES SALAAM

Katibu Mkuu,

Wizara ya Fedha,

1 Barabara ya Madaraka,
5.L.P 9111

11468 DAR ES SALAAM

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,

S.L.P. 9080,

DAR ES SALAAM.

Makatibu Tawala wa Mikoa,
TANZANIA BARA

Katibu wa Waziri Mkuu,
Ofisi ya Waziri Mkuu

2 Mtaa wa Magogoni,
S.L.P. 3021,

11410 DAR ES SALAAM.

Katibu wa Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri Mkuu - TAMISEMI
DODOMA.
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